ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਵਿਚ ਕਦੇਂ ਬਰਫਬਾਰੀ ਹੁੰਦੀ ਵੇਖੀ ? ਜੇਕਰ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਵੇਖੋ ਇਹ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਰੇਗੀਸਤਾਨ(ਮਾਰੂਥਲ) ਸ਼ਬਦ ਸੁਣਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਾਡੀ ਅੱਖਾਂ ਸਾਹਮਣੇ ਅਜਿਹੀ ਥਾਂ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਬਣਦੀ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਚਾਰੇ ਪਾਸੇ ਰੇਤ, ਬੰਜ਼ਰ ਜਮੀਨ, ਦਿਨ ਵਾਲੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਤਪਾਉਣ ਵਾਲੀ ਗਰਮੀ ਅਤੇ ਰਾਤ ਨੂੰ ਠਾਰ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਠੰਡ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਪਰ ਕੀ ਕਦੇ ਤੁਸੀ ਸੁਣਿਆ ਜਾਂ ਵੇਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਵਿਚ ਚਾਰੇ ਪਾਸੇ ਬਰਫ ਪਈ ਹੋਵੇ ਅਤੇ ਰੇਤੀਲਾ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਬਰਫ ਨਾਲ ਢੱਕਿਆ ਹੋਵੇ ?

Snowfall in Sahara Desert Saudi Arabia

ਕੁਦਰਤ ਦਾ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਇਹ ਕਾਰਨਾਮਾ ਹਾਲ ਵਿਚ ਹੀ ਅਫਰੀਕਾ ਅਤੇ ਮਿਡਲ ਇਸਟ ਦੇ ਰੇਗੀਸਤਾਨੀ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿਚ ਵੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਰੇਤ ਦਾ ਢੇਰਾਂ ਉੱਤੇ ਭਾਰੀ ਬਰਫਬਾਰੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਦਿਨ ਵਿਚ ਗਰਮ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ ਮਾਇਨਸ ਤਿੰਨ ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਸਹਾਰਾ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਵਿਚ ਵੀ ਬਰਫਬਾਰੀ ਹੋਣ ਲੱਗੀ ਹੈ।

Snowfall in Sahara Desert Saudi Arabia


ਇਹ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਨਜ਼ਾਰਾ ਇੱਥੇ ਪਿਛਲੇ ਕੁੱਝ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਵੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉੱਤਰ-ਪੱਛਮੀ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਤਾਬੁਕ ਇਲਾਕੇ ਦੇ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਵਿਚ ਵੀ ਭਾਰੀ ਬਰਫਬਾਰੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਇਹ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਅਜੀਬੋ-ਗਰੀਬ ਘਟਨਾ ਹੈ। ਇਹ ਇਲਾਕਾ ਜਾਰਡਨ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਸਰਹੱਦ ਨਾਲ ਡਟਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਗਰਮੀਆਂ ਵਿਚ ਇੱਥੋ ਦਾ ਪਾਰਾ 50 ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਸਮੇਂ ਇਸ ਰੇਗੀਸਤਾਨੀ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ ਔਸਤਨ ਜੀਰੋ ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਰਹਿ ਰਿਹਾ ਹੈ।

Snowfall in Sahara Desert Saudi Arabia


ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਅਲਜੀਰੀਆ ਦੇ ਅਈਨ ਸੇਫਰਾ ਵਿਚ ਵੀ ਬਰਫਬਾਰੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਅਈਨ ਸੇਫਰਾ ਨੂੰ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਦੀ ਦਵਾਰ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਤੋਂ ਕਰੀਬ 3280 ਫਿੱਟ ਦੀ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਸਥਿਤ ਹੈ। ਇਸ ਇਲਾਕੇ ਵਿਚ ਪਿਛਲੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਪਾਰਾ ਜ਼ੀਰੋ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਗਿਰਕੇ 2.96 ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ।

Snowfall in Sahara Desert Saudi Arabia


ਉੱਥੇ ਹੀ ਸਾਊਦੀ ਦਾ ਤਾਬੁਕ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਸੱਭ ਤੋਂ ਠੰਡਾ ਇਲਾਕਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਪੂਰੇ ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਔਸਤਨ ਤਾਪਮਾਨ 4 ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਮੌਸਮ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਵਿਚ ਬਰਫ ਗਿਰਣਾ ਇਕ ਅਜੀਬ ਘਟਨਾ ਹੈ ਪਰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਸਧਾਰਨ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰਤਾ ਨਾਲ ਲੈਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਫਿਲਹਾਲ ਕਈ ਰਿਸਰਚਰ ਸਹਾਰਾ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਵਿਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਬਾਰਿਸ਼ ਅਤੇ ਬਰਫਬਾਰੀ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਵਜ੍ਹਾ ਕਲਾਈਮੇਟ ਚੇਂਜ ਨੂੰ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ।

Snowfall in Sahara Desert Saudi Arabia


ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਲੋਕ ਇਸ ਬਰਫਬਾਰੀ ਦਾ ਆਨੰਦ ਲੈ ਰਹੇ ਹਨ। ਲੋਕ ਬਰਫ ਵਿਚ ਕੈਮਲ ਸਫਾਰੀ ਉੱਤੇ ਨਿਕਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਅੱਗ ਜਲਾ ਕੇ ਮੌਸਮ ਦਾ ਮਜ਼ਾ ਲੈ ਰਹੇ ਹਨ। ਰੇਤੀਲੇ ਪਹਾੜਾਂ ਉੱਤੇ ਬਰਫ ਦੀ ਪਰਵਾਹ ਨਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਭੇਡਾਂ ਤੇ ਬੱਕਰੀਆਂ ਵਿਖਾਈ ਦੇ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।

Snowfall in Sahara Desert Saudi Arabia


ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਸਹਾਰਾ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਲਗਭਗ ਪੂਰੇ ਅਫਰੀਕਾ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਆਮ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਇੱਥੇ ਦਾ ਤਾਪਾਮਾਨ ਜ਼ਿਆਦਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਗਰਮੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਵੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪਤਾ ਹੈ ਕਿ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਵਿਚ ਰਾਤ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ ਅਚਾਨਕ ਕਈਂ ਡਿਗਰੀ ਹੇਠਾਂ ਗਿਰ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਕਦੇਂ ਬਰਫਬਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ। ਅੱਜ ਕੱਲ੍ਹ ਇਸ ਰੇਗੀਸਤਾਨ ਦੇ ਉੱਪਰੀ ਇਲਾਕੇ ਵਿਚ ਬਰਫਬਾਰੀ ਹੋਣਾ ਇਕ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਘਟਨਾ ਹੈ।

news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *