ਇੱਕਲਾਪਨ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਚੀਨ ਵਿਚ ਕੱਪਲ ਨੇ ਪੈਦਾ ਕੀਤੇ ਸੱਤ ਬੱਚੇ, ਭੁਗਤਣਾ ਪਿਆ ਇਹ ਨਤੀਜਾ…

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਵਿਸ਼ਵ ਦੀ ਸੱਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਆਬਾਦੀ ਵਾਲੇ ਦੇਸ਼ ਚੀਨ ਵਿਚ ਇਕ ਕੱਪਲ ਨੇ ਟੂ ਚਾਇਲਡ ਪਾਲਿਸੀ(ਦੋ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਨੀਤੀ) ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਸੱਤ ਬੱਚੇ ਪੈਦਾ ਕੀਤੇ ਜਿਸ ਦਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਨਤੀਜ਼ਾ ਭੁਗਤਣਾ ਪਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਜ਼ੁਰਮਾਨੇ ਵਜੋਂ 1 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਰਾਸ਼ੀ ਭਰਨੀ ਪਈ ਹੈ। ਸਾਊਥ ਚਾਈਨਾ ਮਾਰਨਿੰਗ ਪੋਸਟ ਮੁਤਾਬਕ ਇਸ ਕੱਪਲ ਨੇ 7 ਬੱਚੇ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦੇ ਚੱਲਦੇ 1 ਲੱਖ 55 ਹਜ਼ਾਰ ਡਾਲਰਜ਼ ਯਾਨੀ ਕਿ 1 ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੀ ਰਾਸ਼ੀ ਸੋਸ਼ਲ ਸਪੋਰਟ ਫੀਸ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

प्रतीकात्मक तस्वीर

34 ਸਾਲਾਂ ਦੀ ਬਿਜਨੇਸ ਔਰਤ Zhang Rongrong ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ 39 ਸਾਲ ਦੇ ਪਤੀ ਕੋਲ ਪੰਜ ਲੜਕੇ ਅਤੇ 2 ਲੜਕੀਆਂ ਹਨ। ਚੀਨ ਦੀ ਦੋ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਪਾਲਿਸੀ ਦਾ ਉਲੰਘਣ ਕਰਨ ਦੇ ਚੱਲਦੇ ਇਸ ਕੱਪਲ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਸੋਸ਼ਲ ਸਪੋਰਟ ਫੀਸ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਉਹ ਅਜਿਹਾ ਨਾ ਕਰਦੇ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬਾਕੀ ਪੰਜ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਪਹਿਚਾਣ ਪੱਤਰ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਨਾ ਬਣਦੇ।

प्रतीकात्मक तस्वीर

ਜਹਾਂਗ ਦਾ ਸਕੀਨਕੇਅਰ, ਜਵੈਲਰੀ ਅਤੇ ਕੱਪੜਿਆਂ ਦਾ ਬਿਜਨੇਸ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੱਖਣੀ-ਪੂਰਬੀ ਚੀਨ ਵਿਚ ਸਥਿਤ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ‘ਦ ਪੋਸਟ’ ਦੇ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਕਈਂ ਬੱਚੇ ਚਾਹੁੰਦੀ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਇੱਕਲਾਪਨ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੀ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਦੋਂ ਮੇਰੇ ਪਤੀ ਆਪਣੇ ਬਿਜਨੇਸ ਟੂਰ ਦੇ ਚੱਲਦੇ ਬਾਹਰ ਚੱਲੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਮੈਨੂੰ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਮੇਰੇ ਵੱਡੇ ਬੱਚੇ ਵੀ ਪੜਾਈ ਲਈ ਦੂਜੇ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿਚ ਨਿਕਲ ਚੁੱਕੇ ਹਨ ਅਜਿਹੇ ਵਿਚ ਛੋਟੋ-ਛੋਟੇ ਬੱਚੇ ਹੀ ਮੇਰੇ ਨਾਲ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਸੀ ਸੱਤ ਬੱਚਿਆਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੋਈ ਵੀ ਸੰਤਾਨ ਨਹੀਂ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।

प्रतीकात्मक तस्वीर

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਪਲਾਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਸੀ ਕਿ ਅਸੀ ਆਰਥਿਕ ਰੂਪ ਨਾਲ ਮਜ਼ਬੂਤ ਰਹਿਣ ਤਾਂ ਜੋਂ ਅਸੀ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਆਰਥਿਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੇ ਪਾਈਏ। ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਨੇ ਸਾਲ 1979 ਵਿਚ ਵਨ ਚਾਈਲਡ ਪਾਲਿਸੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਸਾਲ 2015 ਵਿਚ ਭਾਵ 36 ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਇਕ ਬੱਚੇ ਦੀ ਪਾਲਿਸੀ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਹੁਣ ਵੀ ਚੀਨ ਵਿਚ ਦੋ ਬੱਚਿਆ ਦੀ ਨੀਤੀ ਲਾਗੂ ਹੈ।

प्रतीकात्मक तस्वीर

ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਵਨ ਚਾਈਲਡ ਪਾਲਿਸੀ ਦੇ ਚੱਲਦੇ ਚੀਨ ਵਿਚ ਜਨਮ ਦਰ ਘੱਟ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਲ 2019 ਵਿਚ ਇਹ ਹਜ਼ਾਰ ਲੋਕਾਂ ਉੱਤੇ 10 ਬਰਥ ਰਹਿ ਗਿਆ ਸੀ ਜੋ ਕਿ 70 ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਸੱਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸੀ। ਕਈਂ ਮਾਹਰਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਵਿਚ ਘੱਟਦੀ ਜਨਮ ਦਰ ਅਤੇ ਬੁੱਢੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਜਨਸੰਖਿਆ ਡੈਮੋਗ੍ਰਾਫਿਕ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਕਾਫੀ ਖਤਰਨਾਕ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *