ਇਸ ਛਿਪਕਲੀ ਨੇ ਤੋੜਿਆ ਵਰਲਡ ਰਿਕਾਰਡ,17 ਹਜ਼ਾਰ ਫੁੱਟ ਉੱਤੇ ਬਣਾਇਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਆਪਣਾ ਬਸੇਰਾ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਤਸਵੀਰ ਵਿਚ ਵਿਖਾਈ ਦੇ ਰਹੀ ਇਹ ਛਿਪਕਲੀ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਸੱਭ ਤੋਂ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੀ ਛਿਪਕਲੀ ਹੈ। ਇਸ ਛਿਪਕਲੀ ਨੂੰ ਹਾਲ ‘ਚ ਹੀ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਤੋਂ 5400 ਮੀਟਰ ਯਾਨੀ 17,716.54 ਫੁੱਟ ਦੀ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਵੇਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਤੱਕ ਕਿਸੇ ਵੀ ਜਾਨਵਰ ਜਾਂ ਛਿਪਕਲੀ ਨੂੰ ਇੱਥੇ ਨਹੀਂ ਵੇਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਛਿਪਕਲੀ ਨੇ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਮਿਲਣ ਵਾਲੀ ਛਿਪਕਲੀਆਂ ਦੇ ਸਾਰੇ ਰਿਕਾਰਡ ਤੋੜ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਇਸ ਛਿਪਕਲੀ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿਚ ਜਿਸ ਨੂੰ ਇੰਨੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਰਹਿਣ ਦੀ ਆਦਤ ਹੈ।

Mountain Lizard Broke the Reptilian Altitude Record


ਇਸ ਛਿਪਕਲੀ ਦਾ ਨਾਮ ਹੈ ਲਿਓਲਾਈਮਜ਼ ਟੈਕਨੇ। ਇਸ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿਚ ਹਾਲ ‘ਚ ਹੀ ਹਰਪੀਟੋਜ਼ੋਆ ਨਾਮ ਦੀ ਮੈਗਜ਼ੀਨ ਵਿਚ ਰਿਪੋਰਟ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਹੋਈ ਹੈ। ਇਸ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਲਿਓਲਾਈਮਜ਼ ਟੈਕਨੇ ਨੂੰ ਪੇਰੂ ਦੇ ਐਂਡੀਜ਼ ਪਰਬਤਾਂ ਉੱਤੇ 17,716 ਫੁੱਟ ਦੀ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਵੇਖਿਆ ਗਿਆ। ਇਸ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਤਾਪਮਾਨ ਵਿਚ ਅੰਤਰ, ਤੇਲ ਅਲਟ੍ਰਾਵਾਇਲਟ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਵੀ ਛਿਪਕਲੀ ਇੰਨੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਰਹਿ ਰਹੀ ਹੈ।

Mountain Lizard Broke the Reptilian Altitude Record

ਜੀਵ ਵਿਗਿਆਨੀ ਜੋਸ ਸੇਰਡੇਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀਆਂ ਨੇ ਅਕਤੂਬਰ 2020 ਵਿਚ ਪੇਰੂ ਦੇ ਚਚਾਨੀ ਜਵਾਲਾਮੁੱਖੀ ਉੱਤੇ ਚੜਾਈ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਦੀ ਉਚਾਈ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਤੋਂ 6,057 ਮੀਟਰ ਯਾਨੀ 19872 ਫੁੱਟ ਹੈ। ਉੱਥੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਲਿਓਲਾਈਮਜ਼ ਟੈਕਨੇ ਛਿਪਕਲੀਆਂ ਦੀ ਤਾਲਾਸ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਸੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਛਿਪਕਲੀਆਂ ਨੂੰ ਟ੍ਰੀ-ਇਗੁਆਨਾ ਦੇ ਨਾਮ ਤੋਂ ਵੀ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹਾਂ। ਟੀਮ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਲੱਭ ਲਿਆ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ 5 ਹਜ਼ਾਰ ਮੀਟਰ ਤੱਕ ਚੜਾਈ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਸਨ।

Mountain Lizard Broke the Reptilian Altitude Record

ਪੇਰੂ ਦੇ ਅਰੇਕਵੀਪਾ ਵਿਚ ਨੈਸ਼ਨਲ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਆਫ ਸੇਂਟ ਆਗਸਿਟਨ ਦੀ ਸ਼ੋਧਕਰਤਾ ਜੋਸ ਸੇਰਡੇਨ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀ ਚੱਟਾਨਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਕੁੱਝ ਹਿੱਲਦੇ ਹੋਏ ਵੇਖਿਆ ਪਹਿਲਾਂ ਤਾਂ ਸਾਨੂੰ ਲੱਗਿਆ ਕਿ ਉਹ ਚੂਹਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਸਾਡੀ ਟੀਮ ਨੇ ਕੋਲ ਜਾ ਕੇ ਵੇਖਿਆ ਤਾਂ ਪਾਇਆ ਕਿ ਇਹ ਜਾਨਵਰ ਛਿਪਕਲੀ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਲਿਓਲਾਈਮਜ਼ ਟੈਕਨੇ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਪਹਿਚਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

Mountain Lizard Broke the Reptilian Altitude Record

ਜੋਸ ਸੇਰਡੇਨ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਹ ਪ੍ਰਜਾਤੀ ਪੇਰੂ ਦੇ ਉਚਾਈ ਵਾਲੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿਚ ਜਿਊਂਦੇ ਰਹਿਣ ਲਈ ਜਾਣੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਚਚਾਨੀ ਕੋਲ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਸਮੁੰਦਰ ਤੱਲ ਤੋਂ 4 ਹਜ਼ਾਰ ਮੀਟਰ ਉੱਤੇ ਵੇਖਿਆ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਥਣਧਾਰੀਆਂ ਲਈ ਅਜਿਹੀਆਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਵਿਚ ਜੀਵਨ ਜਿਉਣਾ ਬਹੁਤ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਪਰ ਠੰਢੇ ਖੂਨ ਵਾਲੇ ਜਾਨਵਰ ਜਾਂ ਛਿਪਕਲੀ ਅਜਿਹੀਆਂ ਥਾਵਾਂ ਉੱਤੇ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ।

Mountain Lizard Broke the Reptilian Altitude Record

ਲਿਓਲਾਈਮਜ਼ ਟੈਕਨੇ ਵਰਗੀਆਂ ਛਿਪਕਲੀਆਂ ਜਾਨਵਰ ਤਾਪਮਾਨ ਦੀਆਂ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਨੂੰ ਸੰਭਾਲਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ 17,716 ਫੁੱਟ ਦੀ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਛਿਪਕਲੀ ਦਾ ਹੋਣ ਦੁਰਲਭ ਹੈ। ਹੁਣ ਤੱਕ ਸੱਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਜਿਊਂਦੇ ਰੇਪਟਾਈਲ 5300 ਮੀਟਰ ਦੀ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਤਿੱਬਤੀ ਪਠਾਰ ‘ਤੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੀ ਟਾਡ ਹੈਡੇਡ ਆਗਾਮਾ ਛਿਪਕਲੀ ਹੈ।

Mountain Lizard Broke the Reptilian Altitude Record

ਲਿਓਲਾਈਮਜ਼ ਟੈਕਨੇ ਛਿਪਕਲੀ ਦੀ 270 ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਜਾਤੀ੍ਆਂ ਪੂਰੇ ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ ਵਿਚ ਨਿਵਾਸ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਜਲਵਾਯੂ ਪਰਿਵਰਤਨ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਲਿਓਲਾਈਮਜ਼ ਟੈਕਨੇ ਛਿਪਕਲੀ ਸਹੂਲਤ ਜਨਕ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਇੰਨੀ ਉੱਚਾਈ’ ਤੇ ਰਹਿ ਸਕਦੀ ਹੈ।

news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *